Đánh giá Lenovo ThinkPad X13 Gen 7 AMD: Tốt để mua, chưa đáng lên đời

Đánh giá Lenovo ThinkPad X13 Gen 7 AMD cho thấy sức hút từ thiết kế nhỏ gọn, pin lâu và hiệu năng tốt, dù những nâng cấp chưa đủ thuyết phục để lên đời.
Mẫu ThinkPad 13 inch này hướng đến người thường xuyên di chuyển với khung máy chắc chắn và kết nối đa dạng. Tuy nhiên, hiệu năng gần như không đổi so với Gen 6, cùng hạn chế ở bàn phím, bản lề và khả năng nâng cấp RAM khiến trải nghiệm vẫn còn điểm đáng tiếc.
Thiết kế và màn hình
ThinkPad X13 Gen 7 AMD giữ thiết kế nhỏ gọn, khung máy chắc chắn cùng màn hình IPS phủ 100% sRGB, đáp ứng tốt nhu cầu làm việc khi di chuyển.
Thiết kế nhỏ gọn, chắc chắn
ThinkPad X13 Gen 7 AMD giữ nguyên thiết kế của thế hệ trước, tiếp tục sở hữu thân máy nhỏ gọn và nhẹ, thuận tiện mang theo khi di chuyển. Một số cấu hình nặng dưới 1kg, còn cấu hình AMD có sẵn anten WWAN nặng 1.1kg
Khung máy có độ chắc chắn và chất lượng hoàn thiện rất tốt. Tuy nhiên, bản lề vẫn hơi lỏng, chưa mang lại sự vững vàng tương xứng với chất lượng thân máy.
Người dùng có thể thay thế SSD M.2-2280 để tăng dung lượng lưu trữ khi cần thêm không gian cho tài liệu và dữ liệu công việc. Ngoài SSD, các bộ phận có thể tiếp cận để bảo trì còn gồm mô-đun WWAN, quạt và pin, trong khi RAM được hàn trên bo mạch nên không thể nâng cấp.
Cổng kết nối đa dạng
Cạnh trái bố trí cổng HDMI 2.1 và hai cổng USB-C 4.0 hỗ trợ Thunderbolt 4 với tốc độ truyền dữ liệu 40Gbps, xuất hình qua DisplayPort Alt Mode 2.1 và cấp nguồn Power Delivery 3.0. Máy còn có jack 3.5 mm ở cạnh này.
Cạnh phải gồm đầu đọc SmartCard tùy chọn, khe nano-SIM và cổng USB-A 3.2 Gen 1 tốc độ 5Gbps với tính năng Always-On. Khe khóa Kensington cũng được bố trí tại đây để hỗ trợ cố định máy.
Hệ thống cổng kết nối khá đa dạng, thuận tiện khi kết nối màn hình ngoài, thiết bị lưu trữ và các phụ kiện phục vụ công việc. Việc trang bị cả USB-A lẫn USB-C cũng giúp người dùng linh hoạt hơn khi sử dụng nhiều loại thiết bị ngoại vi.
Bàn phím chưa như kỳ vọng
Bàn phím trên ThinkPad X13 Gen 7 AMD có hành trình phím 1.5mm, riêng các phím quanh TrackPoint là 1.35mm. Tuy nhiên, cảm giác gõ chưa tốt bằng những mẫu ThinkPad khác, khiến bàn phím trở thành điểm đáng tiếc trên máy.
Bên cạnh touchpad, máy vẫn có TrackPoint để người dùng lựa chọn cách điều khiển con trỏ khi làm việc.
Màn hình đủ sáng, màu sắc cần cân chỉnh
ThinkPad X13 Gen 7 AMD sử dụng màn hình IPS chống chói, độ phân giải 1,920 × 1,200 pixel với tỷ lệ 16:10, có tùy chọn cảm ứng hoặc không cảm ứng. Độ sáng trung bình khoảng 440 nit và thời gian phản hồi được cải thiện so với Gen 6. Tuy nhiên, tần số quét chỉ 60Hz và các vùng sáng hiển thị chưa thật mịn khiến chất lượng hình ảnh chưa thật sự nổi bật.
Màn hình phủ 100% không gian màu sRGB, nhưng màu sắc xuất xưởng còn sai lệch và hơi ám xanh dương, xanh lá. Sau khi cân chỉnh, các vấn đề này được khắc phục, giúp màn hình đáp ứng nhu cầu chỉnh sửa ảnh trong không gian màu sRGB. Máy còn trang bị webcam 5MP với cần gạt camera và cảm biến hồng ngoại.
Đánh giá cấu hình và hiệu năng
ThinkPad X13 Gen 7 AMD mang lại hiệu năng tốt với Ryzen AI 7 PRO 450 và Radeon 860M, nhưng sức mạnh gần như không đổi so với thế hệ trước.
Thông số kỹ thuật và khả năng nâng cấp
| Thành phần | Thông số |
|---|---|
| Vi xử lý | AMD Ryzen AI 7 PRO 450, 8 nhân/16 luồng, tối đa 5.1GHz |
| Đồ họa tích hợp | AMD Radeon 860M, xung nhịp 3,100MHz |
| RAM | 32GB LPDDR5X, 8,533 MT/s |
| Ổ cứng | SSD Micron 2650 MTFDKBA512TGW 512GB |
| Màn hình | 13.3 inch IPS chống chói, tỷ lệ 16:10, 1,920 × 1,200 pixel, 60Hz |
| Cổng kết nối | 1 × USB-A, 2 × USB-C hỗ trợ Thunderbolt 4, USB PD và DisplayPort, HDMI, giắc tai nghe 3.5 mm, khe khóa Kensington |
| Kết nối không dây | Wi-Fi 7 (MediaTek MT7925), Bluetooth 5.4 |
| Pin | 54.7Wh Lithium-Polymer |
| Kích thước | 299 × 207 × 13mm |
| Trọng lượng | 1.1kg |
| Hệ điều hành | Windows 11 Pro |
Cấu hình này đáp ứng tốt nhu cầu làm việc với Ryzen AI 7 PRO 450, đồ họa tích hợp Radeon 860M và RAM 32GB. Tuy nhiên, RAM được hàn trên bo mạch nên không thể nâng cấp, trong khi SSD M.2-2280 có thể thay thế khi cần mở rộng dung lượng lưu trữ.
Nếu muốn tham khảo thêm lựa chọn tại CellphoneS, Lenovo Yoga Slim 7 Ultra 14IPH11 83QK009PVN nổi bật với Core Ultra X9 378H, RAM 32GB, SSD 1TB và màn hình POLED 14 inch 120Hz.
[Product_Info id='140368']
Hiệu năng CPU chưa đột phá
Ryzen AI 7 PRO 450 có 8 nhân, 16 luồng và xung nhịp tối đa 5.1GHz, nhưng mức cải thiện so với thế hệ trước khá nhỏ. Trong Cinebench 2024 đa nhân, ThinkPad X13 Gen 7 AMD đạt 775 điểm, chỉ nhỉnh hơn khoảng 0.5% so với mức 771 điểm của X13 Gen 6 AMD dùng Ryzen AI 7 PRO 350. Kết quả này cao hơn mức trung bình nhóm máy nhỏ gọn là 761 điểm, nhưng thấp hơn mức trung bình 809 điểm của Ryzen AI 7 PRO 450.

Ở phép đo đơn nhân, máy đạt 115.1 điểm, tăng khoảng 1.7% so với 113.2 điểm của thế hệ trước và gần bằng mức trung bình 114.9 điểm của cùng bộ xử lý. Kết quả cũng khá sát HP OmniBook 7 Aero 13 dùng Ryzen AI 7 350 với 115.5 điểm, trong khi MSI Prestige 13 AI+ dùng Core Ultra 9 386H đạt 120 điểm.

Nhìn chung, hai phép đo cho thấy hiệu năng CPU của X13 Gen 7 AMD vẫn gần với Gen 6, chưa tạo ra bước tiến rõ rệt. Máy tiếp tục mang lại sức mạnh tốt cho công việc, nhưng nếu đang sử dụng thế hệ trước, mức tăng này chưa đủ thuyết phục để nâng cấp chỉ vì hiệu năng CPU.
GPU cải thiện nhẹ so với thế hệ trước
Radeon 860M trên ThinkPad X13 Gen 7 AMD đạt 11,442 điểm trong phép đo 3DMark 11 Performance GPU ở độ phân giải 1,280 × 720 pixel. Kết quả cao hơn khoảng 5.7% so với X13 Gen 6 AMD đạt 10,827 điểm và khoảng 3.4% so với HP OmniBook 7 Aero 13 đạt 11,064 điểm, dù cả ba cùng sử dụng Radeon 860M.

Máy cũng vượt khoảng 8.7% so với mức trung bình 10,522 điểm của Radeon 860M, cho thấy GPU tích hợp được khai thác khá tốt. So với MSI Prestige 13 AI+ dùng Intel Graphics 4 Xe3 đạt 6,500 điểm, kết quả cao hơn khoảng 76%. Tuy nhiên, đây là chênh lệch trong một phép đo đồ họa tổng hợp, chưa thể xem là mức cách biệt tương ứng khi chơi game thực tế.
Chơi game chưa phải thế mạnh
Trong Cyberpunk 2077 ở độ phân giải 1,920 × 1,080 pixel, thiết lập Ultra và tắt FSR, ThinkPad X13 Gen 7 AMD đạt trung bình 17.5 FPS, thấp nhất 13.8 FPS. Máy nhỉnh hơn X13 Gen 6 AMD đạt 16.4 FPS và HP OmniBook 7 Aero 13 đạt 16.5 FPS, nhưng đứng sau MSI Prestige 13 AI+ với 19.1 FPS. Dù cải thiện nhẹ so với thế hệ trước, tốc độ khung hình vẫn chưa đủ để chơi mượt ở thiết lập này.

Với GTA V ở cùng độ phân giải, thiết lập Highest, khử răng cưa MSAA 4× kết hợp FXAA và lọc kết cấu 16×, máy đạt trung bình 25.5 FPS, còn 1% low là 18.2 FPS. Kết quả gần bằng HP OmniBook 7 Aero 13 đạt 25.7 FPS, nhưng thấp hơn X13 Gen 6 AMD với 27.9 FPS. Máy vẫn vượt mức trung bình 22.2 FPS của nhóm máy nhỏ gọn, song chưa chạm ngưỡng 30 FPS.

Hai kết quả cho thấy Radeon 860M chưa đủ sức xử lý mượt các tựa game này ở Full HD với chất lượng đồ họa cao. Người dùng cần giảm thiết lập hoặc độ phân giải nếu muốn cải thiện tốc độ khung hình. Khả năng chơi game cũng chưa tiến bộ rõ rệt so với Gen 6, khi Cyberpunk 2077 tăng nhẹ nhưng GTA V lại có kết quả thấp hơn.
Nhiệt tập trung phía sau máy
Khi tải tối đa trong phòng có nhiệt độ 21.6°C, mặt trên ThinkPad X13 Gen 7 AMD đạt trung bình 36.7°C, cao nhất 44.3°C. Nhiệt tập trung ở phía sau và khu vực giữa bàn phím, trong khi vùng kê tay chỉ dao động từ 27.2–29°C, giúp hạn chế cảm giác nóng tại vị trí tiếp xúc thường xuyên.

Mặt đáy có nhiệt độ trung bình 36.1°C và cao nhất 45.1°C, cũng tập trung chủ yếu ở phía sau. Mức nhiệt này có thể gây khó chịu khi đặt máy trên đùi trong lúc xử lý tác vụ nặng, nên sử dụng trên bàn sẽ phù hợp hơn. Bộ sạc đạt nhiệt độ tối đa 41.6°C trong cùng phép đo.
Tốc độ SSD đạt hơn 6,600MB/s
SSD Micron 2650 MTFDKBA512TGW dung lượng 512GB đạt tốc độ đọc tuần tự 6,650MB/s và ghi tuần tự 5,284MB/s trong CrystalDiskMark. Đây là kết quả tốt, hỗ trợ truyền dữ liệu và sao chép các tệp dung lượng lớn nhanh chóng.

Ở phép đo ngẫu nhiên 4K, tốc độ đọc đạt 86.5MB/s và ghi đạt 281MB/s. Với thiết lập Q32T1, hai kết quả lần lượt là 689MB/s và 433MB/s, bổ sung góc nhìn về khả năng xử lý nhiều yêu cầu truy xuất dữ liệu của ổ.
Nếu đang tìm một chiếc máy phục vụ công việc hằng ngày, bạn có thể tham khảo danh sách laptop văn phòng tại CellphoneS dưới đây.
[Product_Listing categoryid="1217" propertyid="" customlink="https://cellphones.com.vn/laptop/van-phong.html" title="Danh sách Laptop văn phòng nổi bật tại CellphoneS!"]
Lenovo ThinkPad X13 Gen 7 AMD phù hợp với ai?
Lenovo ThinkPad X13 Gen 7 AMD phù hợp với người thường xuyên di chuyển, cần một chiếc máy nhỏ gọn, khung máy chắc chắn và kết nối đa dạng. Ryzen AI 7 PRO 450 cùng RAM 32GB đáp ứng tốt nhu cầu làm việc, còn màn hình chống chói phủ 100% sRGB có thể phục vụ chỉnh sửa ảnh sau khi cân chỉnh màu.
Tuy nhiên, bàn phím chưa thuyết phục, bản lề hơi lỏng, RAM không thể nâng cấp và màn hình chỉ có tần số quét 60Hz. Với giá bán 2,900 EUR, tương đương khoảng 84.31 triệu đồng, máy phù hợp với người ưu tiên tính di động và các trang bị phục vụ công việc. Người đang dùng Gen 6 chưa có nhiều lý do để lên đời, bởi hiệu năng gần như không đổi so với thế hệ trước.
Nguồn: Notebookcheck
Xem thêm:



.jpg)




Bình luận (0)