‌
‌
‌
Trang chủDi độngTư vấn
So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2: Cuộc chiến điện thoại pin trâu giá dưới 10 triệu
So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2: Cuộc chiến điện thoại pin trâu giá dưới 10 triệu

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2: Cuộc chiến điện thoại pin trâu giá dưới 10 triệu

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2: Cuộc chiến điện thoại pin trâu giá dưới 10 triệu

Tiz , Tác giả Sforum - Trang tin công nghệ mới nhất
Tiz
Ngày cập nhật: 12/10/2026

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 - cuộc đối đầu giữa hai mẫu máy cùng có dung lượng pin bền bỉ phân khúc giá dưới 10 triệu đồng để xem nên mua máy nào để dùng lâu dài.

Điện thoại pin lớn đang là xu hướng và được nhiều người dùng tìm đến để phục vụ nhu cầu dùng cả ngày không phải lo lắng về vấn đề sạc, và HONOR 600s cùng Tecno POVA Curve 2 là hai tân binh vừa được ra mắt tại Việt Nam. Cả hai cùng sở hữu viên pin lớn và cùng phân khúc giá dưới 10 triệu đồng. Vậy thì ngoài việc hai thiết bị này có pin lớn, độ bền cao thì sự khác biệt là gì và máy nào sẽ phù hợp với nhu cầu sử dụng. Chúng ta sẽ cùng đặt lên bàn cân so sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 để xem đâu là khoản đầu tư đáng tiền để sử dụng lâu dài nhé.

Tổng quan về HONOR 600s và Tecno POVA Curve 2

Trước tiên, chúng ta cần nhìn vào thời điểm ra mắt và điểm nhấn của từng thiết bị trong bài so sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2. Điện thoại POVA Curve 2 ra mắt tại Việt Nam từ ngày 6/8/2026 với điểm nhấn là màn hình cong và thân máy mỏng dù pin lớn, còn HONOR 600s chỉ vừa mở bán từ đầu tháng 10/2026 và gây chú ý với chuẩn kháng nước, bụi cao nhất phân khúc.

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2
HONOR 600s

Xét về giá bán tại hệ thống CellphoneS, so sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 cho thấy Tecno đang có lợi thế khi phiên bản 8GB/128GB có giá 8,710,000đ. Trong khi đó, thiết bị đến từ thương hiệu HONOR bản 128GB có giá bán 9,280,000đ. Cả hai máy đều hỗ trợ 5G và cùng chạy Android 16, nên phần chênh lệch thật sự nằm ở phần cứng và trải nghiệm sử dụng.

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 tổng quan
Tecno POVA Curve 2

Chi tiết so sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2

Sau đây, chúng ta sẽ đi vào chi tiết so sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 ở từng khía cạnh để xem đâu là lựa chọn phù hợp với nhu cầu của bạn đọc.

Về thiết kế: Tecno mỏng hơn, nhẹ hơn

Chúng ta bắt đầu nội dung so sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 từ mặt ngoại hình. Với điện thoại Tecno POVA Curve 2, thiết bị gây ấn tượng nhờ độ mỏng 7.42mm và trọng lượng 195g - kích thước mỏng nhưng vẫn đảm bảo được dung lượng pin lớn. Máy sở hữu màn hình cong hai cạnh, cụm camera tam giác hơi hướng gaming. Tổng thể mang lại cảm giác cầm nắm thoải mái, chơi game hay xem video lâu không bị mỏi.

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 về thiết kế
Thiết kế màn hình cong trên POVA Curve 2

Nhìn sang đối thủ của nó, HONOR 600s lại có thân máy dày hơn, nặng hơn với độ dày 8.3mm, nặng 216.5g và kích thước tổng thể lớn hơn do màn hình 6.87 inch. Đổi lại, đây là một trong số ít smartphone tầm giá này đạt cùng lúc ba chuẩn IP68, IP69 và IP69K, đồng thời đạt chứng nhận chống rơi 5 sao của SGS ở độ cao 2.5m. Với người dùng yêu thích thiết kế mỏng nhẹ thì đây không phải là sự lựa chọn phù hợp.

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 về ngoại hình
HONOR 600s nổi bật với chuẩn kháng nước và bụi IP69K

Về màn hình: POVA Curve 2 sử dụng tấm nền AMOLED 144Hz vượt trội hơn

Màn hình là khía cạnh có sự chênh lệch lớn nhất khi so sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2. Đại diện đến từ Tecno được trang bị màn hình AMOLED cong 6.78 inch, độ phân giải Full HD+, tần số quét 144Hz và độ sáng đỉnh 4,500 nits theo công bố của hãng. Màn hình này đảm bảo độ sắc nét để đọc báo hay xem phim, tần số quét 144Hz mang lại sự mượt mà trong các hiệu ứng chuyển cảnh.

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 về màn hình
Tecno POVA Curve 2 có màn hình AMOLED, Full HD và tần số quét 144Hz

Ở bên kia chiến tuyến, HONOR 600s dùng màn hình TFT LCD 6.87 inch với độ phân giải 1,592 x 720 pixel, tần số quét 120Hz và độ sáng tối đa 1,020 nits ở chế độ HBM. Kích thước lớn hơn một chút giúp nội dung hiển thị to, dễ nhìn khi xem bản đồ hoặc đọc tin nhắn, nhưng độ phân giải HD+ khiến văn bản và chi tiết ảnh kém sắc nét hơn đối thủ. Máy có thêm thuật toán Wet-hand Touch để màn hình vẫn nhận thao tác khi tay ướt, chi tiết nhỏ nhưng hữu ích với người hay dùng điện thoại ngoài trời mưa.

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 về trải nghiệm hiển thị
HONOR 600s chỉ có màn hình LCD, độ phân giải HD+

Về hiệu năng và phần mềm: Dimensity 7100 có mạnh hơn Snapdragon 4 Gen 4

Đây chính là yếu tố tạo nên khác biệt về trải nghiệm sử dụng lâu dài khi so sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2. Cụ thể thì POVA Curve 2 được trang bị chip xử lý Dimensity 7100 5G tiến trình 6nm. Hướng tới khả năng đa nhiệm và chơi game ở mức khá trong phân khúc. HONOR 600s thì được cung cấp hiệu suất bởi chipset Snapdragon 4 Gen 4, phù hợp hơn với nhu cầu nghe gọi, nhắn tin, lướt mạng xã hội.

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 về hiệu năng
POVA Curve 2 được trang bị chipset Dimensity 7100

Về phần mềm, cả hai cùng chạy Android 16 nhưng có những hướng tiếp cận khác nhau. Nếu như HONOR 600s có nút AI vật lý để mở nhanh camera và các tác vụ AI như dịch thuật, tách nền hay chuyển ảnh thành video thì Tecno POVA Curve 2 có tính năng FreeLink 2.0 cho phép liên lạc trực tiếp trong phạm vi tối đa 1.5km khi không có sóng di động.

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 về phần mềm
HONOR 600s được cài sẵn nhiều tính năng AI thông minh

Về camera: Không phải thế mạnh của hai sản phẩm

Khả năng nhiếp ảnh cho thấy sự hạn chế của hai thiết bị và có thể khẳng định nó chỉ được trang bị ống kính cơ bản cho nhu cầu sử dụng hàng ngày như video call, chụp tài liệu hoặc trong điều kiện đủ sáng. HONOR 600s có camera chính 50MP f/1.8 kèm một camera phụ, camera trước chỉ 5MP, quay video dừng ở 1080p.

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 về camera
Tecno POVA Curve 2 được trang bị camera chính 50MP và quay video 2K

Tecno POVA Curve 2 sở hữu camera chính 50MP f/1.8 kèm camera macro 2MP, tức phần cứng camera sau cũng ở mức cơ bản, điểm cộng là khả năng quay video 2K 30fps. Camera trước 13MP và cũng chỉ có thể quay Full HD ở 30fps, đủ dùng cho gọi video và vlog ngắn.

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 về khả năng quay video
HONOR 600s cũng có camera 50MP và quay video ở độ phân giải 1080p

Về pin và sạc: HONOR 600s nhỉnh hơn một chút

Thẳng thắn mà nói, pin và độ bền chính là thứ chiếm "spotlight" khi so sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2. Trong đó, HONOR 600s nhỉnh hơn với viên pin 8,100mAh, cao hơn một chút so với 8,000mAh của đối thủ. Cả hai cùng hỗ trợ sạc nhanh có dây 45W nên tốc độ sạc không tạo ra khác biệt đáng kể.

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 về pin
POVA Curve 2 có viên pin 8,000mAh

Theo công bố của HONOR, viên pin của HONOR 600s có tuổi thọ lên đến 6 năm và đáp ứng hơn 21 giờ khi xem video hoặc hơn 15 giờ chơi game liên tục trong điều kiện thử nghiệm của hãng. Tất nhiên, thời lượng thực tế sẽ thay đổi theo độ sáng màn hình, kết nối 5G và thói quen sử dụng. HONOR 600s còn hỗ trợ sạc ngược có dây qua OTG để chia sẻ pin cho thiết bị khác khi cần.

So sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 về sạc
HONOR 600s có viên pin 8,100mAh và hỗ trợ sạc nhanh 45W

Về phía Tecno, điểm ấn tượng nhất của viên pin 8,000mAh là nó nằm gọn trong thân máy mỏng 7.42mm, người dùng không phải đánh đổi cảm giác cầm nắm. Nhìn chung thì mức chênh lệch đôi chút về mặt thông số dung lượng pin hoàn toàn có thể chấp nhận được với thân máy mỏng nhẹ nhe Curve 2.

Mời bạn đọc tham khảo giá bán mới nhất của hai máy trong bài so sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 tại CellphoneS:

[Product_Info id='135322']

[Product_Info id='127701']

Bảng so sánh thông số kỹ thuật

Thông số kỹ thuật HONOR 600s Tecno POVA Curve 2
Kích thước thân máy

168.3 x 78.54 x 8.30mm

216.5g

162.7 x 77.2 x 7.42mm

195g

Màn hình

TFT LCD 6.87 inch, 1592 x 720 pixel

120Hz, 1,020 nits HBM

AMOLED cong 6.78 inch, 1080 x 2364 pixel

144Hz, độ sáng đỉnh 4,500 nits

Vi xử lý Qualcomm Snapdragon 4 Gen 4 MediaTek Dimensity 7100 5G
RAM 6GB / 8GB 8GB / 12GB
Bộ nhớ trong 128GB / 256GB 128GB / 256GB
Camera sau 50MP 50MP + 2MP
Camera trước 5MP 13MP
Phần mềm MagicOS 10, Android 16 HiOS 16, Android 16
Pin và sạc 8,100mAh, sạc nhanh 45W 8,000mAh, sạc nhanh 45W

Nên mua HONOR 600s hay Tecno POVA Curve 2?

Nếu bạn cần một máy giải trí tốt dưới 10 triệu đồng, màn hình đẹp để xem phim, hiệu năng đủ chơi game vừa phải và pin dùng thoải mái trong ngày, thì Tecno POVA Curve 2 là lựa chọn hợp lý hơn sau khi so sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2. Màn hình AMOLED 144Hz, thân máy mỏng 7.42mm và giá tại CellphoneS từ 8,710,000đ khiến máy hợp với học sinh, sinh viên và người dùng phổ thông, miễn là chấp nhận IP64 chỉ ở mức chống nước bắn.

Ngược lại, nếu bạn làm việc ngoài trời, chạy xe công nghệ và ưu tiên độ bền bỉ kháng nước, kháng bụi thì nên chọn HONOR 600s. Bộ ba chuẩn IP68, IP69, IP69K cùng chứng nhận chống rơi theo công bố của hãng và viên pin 8,100mAh là những thứ đối thủ không đáp lại được, dù phải đánh đổi màn hình LCD HD+, hiệu năng phổ thông và camera selfie chỉ 5MP. 

Nếu cả hai máy trong bài so sánh HONOR 600s vs Tecno POVA Curve 2 vẫn chưa làm bạn hài lòng, hãy tham khảo thêm các mẫu điện thoại HONOR khác tại CellphoneS:

[Product_Listing categoryid="2652" title="Loạt điện thoại HONOR sẵn hàng, giá tốt tại CellphoneS" customlink="https://cellphones.com.vn/mobile/honor.html"]

Xem thêm:

danh-gia-bai-viet
(0 lượt đánh giá - 5/5)

Với hơn 9 năm làm nội dung công nghệ, trải nghiệm qua hàng trăm sản phẩm smartphone, laptop khác nhau, mình hy vọng sẽ mang đến cho các bạn nhiều thông tin bổ ích.

Bình luận (0)

sforum facebook group logo