‌
‌
‌
Trang chủTư vấnDi động
So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D: Tầm giá 10 triệu, máy nào bền bỉ hơn, toàn diện hơn?
So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D: Tầm giá 10 triệu, máy nào bền bỉ hơn, toàn diện hơn?

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D: Tầm giá 10 triệu, máy nào bền bỉ hơn, toàn diện hơn?

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D: Tầm giá 10 triệu, máy nào bền bỉ hơn, toàn diện hơn?

Tiz , Tác giả Sforum - Trang tin công nghệ mới nhất
Tiz
Ngày cập nhật: 08/08/2026

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs HONOR X9d để xem trong phân khúc giá khoảng 11 triệu đồng thì nên mua máy nào để vừa có thời lượng pin trâu lại cân bằng nhu cầu sử dụng thực tế.

Thị trường di động Việt Nam vừa chào đón thêm một tân binh trong phân khúc giá 10 - 11 triệu đồng có tên gọi Tecno Pova Curve 2 5G. Mẫu điện thoại được ví như một làn gió mới trong phân khúc với thiết kế hiện đại, dung lượng pin khủng nhưng đảm bảo sự gọn nhẹ. Trong bài viết này, chúng ta hãy thử cùng nhau so sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9d để xem điểm khác biệt cốt lõi giữa hai thiết bị là gì và máy nào đáng mua hơn với cùng ngân sách nhé.

Giới thiệu tổng quan về Tecno Pova Curve 2 và Honor X9d

Khi tiến hành so sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9d tổng quan, cả hai đều có những dấu ấn riêng cho người dùng Việt Nam. Với Pova Curve 2 5G, máy vừa mới được ra mắt hồi tháng 8 năm 2026 với điểm đáng chú ý là viên pin 8,000 mAh trong thân máy vô cùng mỏng chỉ 7.42 mm, vi xử lý Dimensity 7100 và có mức giá từ 10,190,000đ tại CellphoneS.

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D
Điện thoại Tecno Pova Curve 2 5G

Đối thủ HONOR X9d ra mắt cuối năm 2025 chú trọng độ bền 5 sao SGS, pin silicon carbon 8,300 mAh và được CellphoneS phân phối bản 12GB/512GB giá khoảng 11,790,000đ. Đi kèm theo đó là con chip Snapdragon 6 Gen 4 được sản xuất trên tiến trình tiên tiến hơn. 

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D tổng quan
Điện thoại HONOR X9d

Chi tiết so sánh Tecno Pova Curve 2 vs HONOR X9d

Dưới đây chúng ta sẽ cùng nhau phân tích và so sánh Pova Curve 2 và HONOR X9d để xem với cùng phân khúc giá thì đâu là sự lựa chọn toàn diện hơn.

Về ngoại hình: Mỗi máy đều có những điểm nhấn riêng

Về mặt ngoại hình, việc so sánh Tecno Pova Curve 2 vs HONOR X9d cho thấy mỗi sản phẩm mang đến những tạo hình khác biệt rõ nét. Điện thoại Pova Curve 2 5G mang đến phong cách bo cong mềm mại hai mặt, thân máy siêu mỏng tạo cảm giác ôm tay với trọng lượng 195g. Không thể phủ nhận một điều rằng màn hình cong phía trước mang đến cảm giác cao cấp và lạ mắt so với các mẫu điện thoại phẳng khác trong tầm giá.

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D về thiết kế
Thiết kế bo cong nhẹ nhàng các góc trên Pova Curve 2 5G

Trong khi đó, HONOR X9d sử dụng thiết kế phẳng hiện đại và sang trọng không kém, nặng 193g cùng mặt lưng nhám mờ hạn chế vân tay. Camera của Tecno phá cách với cụm tam giác bọc viền giả kim, còn HONOR chọn cụm tròn lớn đặt đối xứng - một ngôn ngữ thiết kế khá quen thuộc trên những dòng X-series tại thị trường Việt Nam.

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D về thiết kế
Thiết kế mặt lưng của HONOR X9d

Độ hoàn thiện vật lý và độ bền là một điểm nhấn lớn khi so sánh Tecno Pova Curve 2 vs HONOR X9d. Với sản phẩm đến từ Tecno, máy được trang bị kính Gorilla Glass 7i chống rơi 1.5m cùng chuẩn kháng bụi nước IP64 đủ dùng đi mưa nhẹ.

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D về độ bền
Tecno Pova Curve 2 được trang bị kính Gorilla Glass 7i

HONOR X9d ấn tượng khi sở hữu kính Aluminosilicate gia cường đạt chuẩn 5 sao SGS chống rơi vỡ từ độ cao 2.5m. Máy còn có chuẩn kháng nước bụi cực cao IP66, IP68 và IP69K chịu được tia nước nóng áp lực cao giúp HONOR X9d bền bỉ hơn.

Về màn hình: Cả hai đều cực kỳ ấn tượng

Khả năng hiển thị là khía cạnh khá hấp dẫn khi đặt lên bàn cân so sánh Tecno Pova Curve 2 vs HONOR X9d. Bởi cả hai sản phẩm đều sở hữu màn hình chất lượng để phục vụ tốt hầu hết nhu cầu sử dụng của người dùng.

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D về màn hình
Tecno Pova Curve 2 5G sở hữu màn hình cong 6.78 inch

Tecno Pova Curve 2 5G trang bị màn hình cong AMOLED 3D 6.78 inch, độ phân giải Full-HD+ cùng tần số quét 144Hz siêu mượt và độ sáng 4,500 nits siêu sáng. Dù kích thước màn hình lớn nhưng việc bo cong mang lại cảm giác cầm trên tay gọn gàng thoải mái. Chất lượng màn hình đáp ứng tốt hầu hết mọi nhu cầu của người dùng.

Ở bên kia chiến tuyến, HONOR X9d sở hữu màn hình phẳng AMOLED 6.79 inch độ phân giải 1.5K sắc nét hơn, tần số quét 120Hz nhưng có độ sáng cực đại 6,000 nits, kết hợp công nghệ Nano Texture giảm chói giúp sản phẩm hiển thị dưới nắng tốt hơn. Bên cạnh đó, HONOR X9d còn có công nghệ làm mờ PWM 3840Hz giúp bảo vệ mắt tối ưu trong bóng tối.

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D về khả năng hiển thị
Màn hình HONOR X9d có độ sáng vượt trội 6000 nits

Về hiệu năng và phần mềm: Cả hai đều đáp ứng tốt các nhu cầu phổ thông

Điện thoại Tecno Pova Curve 2 5G được trang bị chip MediaTek Dimensity 7100 5G được sản xuất trên tiến trình 6nm, đi kèm với dung lượng RAM 8GB và bộ nhớ trong tuỳ chọn 128GB - 256GB. Qua bài kiểm tra hiệu năng AnTuTu thì con chip này cho ra kết quả ở mức khá với 799,646 điểm. Trong đó GPU đạt hơn 100,000 điểm hứa hẹn có thể đáp ứng được hầu hết các tác vụ cơ bản cũng như gaming phổ thông.

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D về hiệu năng
Điểm AnTuTu trên Pova Curve 2 5G

HONOR X9d có phần nhỉnh hơn về hiệu năng nhờ con chip Qualcomm Snapdragon 6 Gen 4 (4nm). Khi chấm điểm hiệu năng, con chip này cho ra khoảng 990,000 điểm trên AnTuTu V11 tuy nhiên về CPU thì không cao hơn đáng kể nên trải nghiệm hàng ngày giữa hai máy không quá khác biệt.

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D về điểm số Antutu
Điểm hiệu năng trên HONOR X9d

Về phần mềm, Tecno Pova Curve 2 5G chạy Android 16 với giao diện HiOS 16.2 tích hợp AI và công nghệ FreeLink 2.0 liên lạc không dây trực tiếp trong phạm vi 1.5 km không cần SIM. Đây là một tính năng rất hay dành cho những ai thường xuyên đi thám hiểm những cung đường mà sóng điện thoại quá yếu, lúc này các thành viên vẫn có thể giữ liên lạc với nhau một cách hiệu quả mà không cần bộ đàm chuyên dụng.

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D về phần mềm
Giao diện HiOS 16.2 trên Pova Curve 2 5G

Với HONOR X9d, máy xuất xưởng với giao diện MagicOS 9.0 (Android 15) vẫn đảm bảo sự mượt mà nhưng đã khá cũ ở thời điểm hiện tại.

Về camera: HONOR X9d có lợi thế hơn

Chuyển sang khía cạnh hệ thống camera, có lẽ đây sẽ không phải thế mạnh của Tecno Pova Curve 2 khi sản phẩm này chỉ được trang bị camera chính 50MP f/1.8 cùng cảm biến macro 2MP. Trong khi đó, đối thủ của nó là HONOR X9d nổi bật hơn khi có cảm biến 108MP OIS và có thêm camera góc siêu rộng 5MP.

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D về camera
HONOR X9d có camera chính 108MP

Nhờ OIS và thuật toán AI tối ưu, camera độ phân giải lớn nên ảnh chụp từ HONOR X9d mang lại chi tiết vượt trội, HDR ấn tượng và chất lượng chụp đêm sắc nét hơn. Tuy nhiên nhìn chung hai máy đều vừa đủ cho các nhu cầu chụp ảnh thông thường vì suy cho cùng camera siêu rộng 5MP của HONOR X9d cũng không quá hữu ích trong thực tế.

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D về khả năng nhiếp ảnh
Tecno Pova Curve 2 5G chỉ được trang bị camera chính 50MP

Về pin và sạc: Chênh lệch không đáng kể

Thời lượng pin và công nghệ sạc chính là vũ khí lớn nhất của hai thiết bị khi so sánh Tecno Pova Curve 2 vs HONOR X9d. Với Pova Curve 2 5G, máy sở hữu viên pin 8,000 mAh trong thân máy 7.42 mm - thực sự là một kỳ tích công nghệ, còn X9d trang bị pin 8,300 mAh.

So sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9D về pin
HONOR X9d sở hữu viên pin lớn hơn, sạc nhanh hơn

Cả hai máy đều có thể mang lại thời lượng onscreen ấn tượng lên tới 2-3 ngày tuỳ nhu cầu sử dụng. Về tốc độ sạc, Tecno hỗ trợ sạc nhanh 45W, có thể sạc đầy 50% trong 36 phút cùng tính năng Bypass Charging - sạc trực tiếp giảm nhiệt khi chơi game, một tính năng cực hay mà nhiều bạn thường xuyên cày game di động sẽ quan tâm. Trong khi đó, HONOR X9d tích hợp sạc nhanh 66W.

Mời bạn đọc tham khảo ngay giá bán mới nhất của hai mẫu điện thoại Tecno Pova Curve 2 và HONOR X9d thông qua đường liên kết bên dưới.

[Product_Info id='127701']

[Product_Info id='118389']

Bảng so sánh thông số kỹ thuật

Thông số kỹ thuật Tecno Pova Curve 2 5G HONOR X9d
Kích thước và trọng lượng

Mỏng 7.42 mm

Nặng 195g

Mỏng 7.8 mm

Nặng 193g

Màn hình

6.78" AMOLED, 1080 x 2364 pixels

144Hz, 4500 nits

6.79 inch, AMOLED, 1200 x 2640 pixels

120Hz, 6000 nits

Chip MediaTek Dimensity 7100 5G (6nm) Qualcomm Snapdragon 6 Gen 4 (4nm)
RAM 8GB 12GB
Bộ nhớ trong 128GB - 256GB 512GB
Camera sau 50MP (f/1.8) + 2MP (macro) 108MP OIS + 5MP (Góc siêu rộng)
Phần mềm HiOS 16.2 (Android 16) MagicOS 9.0 (Android 15)
Pin 8,000mAh 8,300mAh
Sạc 45W 66W

Nên mua Tecno Pova Curve 2 hay HONOR X9d

Việc quyết định chọn mua sản phẩm nào sẽ phụ thuộc vào ưu tiên thực tế của bạn sau khi xem xét và so sánh Tecno Pova Curve 2 vs Honor X9d. Điện thoại Pova Curve 2 5G là lựa chọn lý tưởng cho ai thích một chiếc điện thoại màn hình cong, tần số quét cao, thân máy siêu mỏng nhẹ nhưng pin vẫn cực khủng. Chế độ Bypass Charging cũng là điểm cộng lớn cho game thủ vừa chơi vừa sạc mát mẻ. FreeLink 2.0 cũng là một tính năng thú vị giúp nhóm bạn có thể liên lạc với nhau ở những khu vực sóng điện thoại chập chờn.

Ngược lại, nếu bạn cần điện thoại bền bỉ, chống rơi vỡ và kháng nước tốt hơn thì HONOR X9d là ứng viên đáng cân nhắc. Máy mang lại hiệu năng ổn định với Snapdragon 6 Gen 4, màn phẳng 1.5K, độ sáng 6,000 nits, bộ nhớ lưu trữ 512GB và camera đa dụng. 

Mời bạn đọc tham khảo thêm danh sách những mẫu điện thoại nổi bật, được quan tâm nhiều tại CellphoneS:

[Product_Listing categoryid="3" propertyid="" customlink="https://cellphones.com.vn/mobile.html" title="Danh sách điện thoại đang được quan tâm nhiều tại CellphoneS"]

Xem thêm:

danh-gia-bai-viet
(0 lượt đánh giá - 5/5)

Với hơn 9 năm làm nội dung công nghệ, trải nghiệm qua hàng trăm sản phẩm smartphone, laptop khác nhau, mình hy vọng sẽ mang đến cho các bạn nhiều thông tin bổ ích.

Bình luận (0)

sforum facebook group logo