‌
‌
‌
Trang chủTư vấnMáy tính
Tầm giá 60 triệu: Nên mua ASUS ROG Strix G16 cày game 2K hay ASUS TUF Gaming A14 mỏng nhẹ làm đồ họa?
Tầm giá 60 triệu: Nên mua ASUS ROG Strix G16 cày game 2K hay ASUS TUF Gaming A14 mỏng nhẹ làm đồ họa?

Tầm giá 60 triệu: Nên mua ASUS ROG Strix G16 cày game 2K hay ASUS TUF Gaming A14 mỏng nhẹ làm đồ họa?

Tầm giá 60 triệu: Nên mua ASUS ROG Strix G16 cày game 2K hay ASUS TUF Gaming A14 mỏng nhẹ làm đồ họa?

Hải Trần, Tác giả Sforum - Trang tin công nghệ mới nhất
Hải Trần
Ngày cập nhật: 03/11/2026

ROG Strix G16 và TUF Gaming A14 cùng sở hữu GPU RTX 50 series nhưng khác biệt về màn hình, CPU và RAM, SSD. Đâu là lựa chọn đáng mua để chơi game, làm đồ họa?

Trong tầm ngân sách 60 triệu đồng, có nhiều mẫu laptop gaming đa năng vừa có hiệu năng mạnh mẽ, vừa đáp ứng nhu cầu thiết kế đồ họa, "cân" mượt các tựa game bom tấn. Trong đó, hai anh em từ ASUS là ROG Strix G16 G614PP-TS112W và TUF Gaming A14 FA401UM-RG049W có màn so găng đáng chú ý khi cùng sở hữu GPU RTX 50 Series, màn hình 2.5K.

Xem thêm: Đánh giá hiệu năng ASUS TUF Gaming 16 FX610JH: RTX 5050 "bắt cặp" i5-14450HX bá đạo cỡ nào?

Tuy nhiên, ROG Strix G16 nổi bật với bộ đôi Ryzen 9 8940HX và RTX 5070 cùng màn hình 16 inch với tần số 300Hz, trong khi TUF Gaming A14 lại ghi điểm nhờ cấu hình cân bằng hơn với Ryzen 7 260, RTX 5060, dung lượng RAM 32GB cùng trọng lượng chỉ 1.46 kg. Vậy khi đặt lên bàn cân, đâu mới là "chân ái" cho nhu cầu đa năng vừa chiến game, vừa render đồ họa?

[Product_Listing categoryid="933" propertyid="" customlink="https://cellphones.com.vn/laptop/gaming.html" title="Danh sách Laptop Gaming đang được quan tâm nhiều tại CellphoneS"]

Tổng quan so sánh ASUS ROG Strix G16 vs TUF Gaming A14

Thông số kỹ thuật

ASUS ROG Strix G16 G614PP-TS112W ASUS TUF Gaming A14 FA401UM-RG049W

Bộ vi xử lý (CPU)

AMD Ryzen 9 8940HX (80MB L3 Cache, xung nhịp tối đa 5.3 GHz, 16 nhân, 32 luồng)

AMD Ryzen 7 260 (24MB L3 Cache, xung nhịp tối đa 5.1 GHz, 8 nhân, 16 luồng)

Card đồ họa (GPU)

RTX 5070 8GB VRAM GDDR7 (TGP 115W) RTX 5060 8GB VRAM GDDR7 (TGP 115W)

RAM

2 khe DDR5-5200 SO-DIMM (1 x 16GB, nâng cấp tối đa 64GB)

32GB RAM LPDDR5X-7500 onboard (2 x 16GB, hàn chết không thể nâng cấp)

SSD 2 khe PCIe NVMe M.2 Gen 4 (nâng cấp tối đa 2TB)

2 khe PCIe NVMe M.2 Gen 4 (nâng cấp tối đa 2TB)

Màn hình

16 inch IPS 2.5K (2560 x 1600), tỷ lệ 16:10, 300Hz, 100% DCI-P3, độ sáng 500 nits, ROG Nebula Display, G-Sync, MUX Switch

14 inch IPS 2.5K (2560 x 1600), tỷ lệ 16:10, 165Hz, 100% sRGB, độ sáng 400 nits, G-Sync, MUX Switch

Cổng kết nối

2 x  USB 3.2 Gen 2 Type-A

1 x  USB4 Type-C (hỗ trợ PD 100W, DisplayPort, G-Sync)

1 x  USB4 Type-C (hỗ trợ DisplayPort, G-Sync)

1 x HDMI 2.1

1 x RJ-45

1 x Jack tai nghe 3.5mm

2 x USB 3.2 Gen 2 Type-A

1 x USB4 Type-C (hỗ trợ PD 100W, DisplayPort)

1 x  USB 3.2 Gen 2 Type-C (hỗ trợ DisplayPort, G-Sync)

1 x HDMI 2.1

1 x khe đọc thẻ nhớ (MicroSD)

1 x Jack tai nghe 3.5mm

Pin và sạc

90Wh, 4S1P, Li-ion 4 Cell, 280W AC adapter

73Wh, 4S1P, Li-ion 4 cell, 200W AC adapter

Kích thước và trọng lượng

354 x 264 x 30.4 mm, nặng 2.5 kg

311 x 227 x 19.9 mm, nặng 1.46 kg

Hệ điều hành

Windows 11 Home

Windows 11 Home

Kết nối không dây

Wi-Fi 6E, Bluetooth 5.2

Wi-Fi 6E, Bluetooth 5.2

Trước khi đi sâu vào từng khía cạnh, có thể thấy ROG Strix G16 và TUF Gaming A14 đều mang DNA từ ASUS Gaming là thiết kế đậm chất eSports. Trong đó, ASUS ROG Strix G16 gây ấn tượng với ngoại hình hầm hố, "combo chinh phục" độ phân giải 2K với Ryzen 9 8940HX và RTX 5070 8GB VRAM cùng màn hình 16 inch mang đến không gian hiển thị thoải mái để làm việc đa cửa sổ, trải nghiệm game.

Xem thêm: Đánh giá hiệu năng ROG Strix G16: RTX 5070 và Ryzen 9 "bung xõa" hết nấc, chinh phục game 2K

Vẻ ngoài hầm hố, cấu hình chinh phục độ phân giải 2K
Vẻ ngoài hầm hố, cấu hình chinh phục độ phân giải 2K

Ở phía đàn em, ASUS TUF Gaming A14 lại ghi điểm với thiết kế gọn nhẹ, tiết chế chất gaming và hướng tới môi trường học tập lẫn công sở. Với trọng lượng chỉ 1.46 kg, máy dễ dàng đồng hành cùng người dùng khi di chuyển mà vẫn sở hữu cấu hình đáng chú ý gồm Ryzen 7 260, RTX 5060 8GB VRAM và 32GB RAM LPDDR5X tích hợp sẵn.

Xem thêm: Đánh giá TUF Gaming A14: CPU không còn đầu bảng AMD, GPU lên RTX 5060, liệu đây có là cải tiến?

Ngoại hình chuyên nghiệp, đa nhiệm thoải mái cùng 32GB RAM
Ngoại hình chuyên nghiệp, đa nhiệm thoải mái cùng 32GB RAM

Điều này đặt ra một câu hỏi? Liệu có nên đánh đổi RTX 5070 từ ASUS ROG Strix G16 để đổi lấy sự cơ động, linh hoạt từ thiết kế mỏng nhẹ trên TUF Gaming A14? Hãy cùng mình đi sâu vào phân tích từng khía cạnh để tìm ra câu trả lời nhé!

[Product_Listing categoryid="1055" propertyid="" customlink="https://cellphones.com.vn/laptop/do-hoa.html" title="Danh sách Laptop đồ họa đang được quan tâm nhiều tại CellphoneS!"]

So sánh chi tiết ASUS ROG Strix G16 với TUF Gaming A14

Thiết kế: Hầm hố, thể thao hay trung tính, mỏng nhẹ

Ngay từ ánh nhìn đầu tiên, ROG Strix G16 đã gây ấn tượng với ngoại hình hầm hố, đậm chất gaming đặc trưng của dòng Strix. Những họa tiết đường chéo được bố trí tinh tế trên thân máy tạo điểm nhấn cá tính, góp phần khẳng định phong cách mạnh mẽ và chinh phục trái tim của anh em game thủ.

Thiết kế mạnh mẽ, hầm hố đặc trưng của dòng ASUS ROG
Thiết kế mạnh mẽ, hầm hố đặc trưng của dòng ASUS ROG

Trong khi đó, ASUS TUF Gaming A14 lại lựa chọn phong cách tối giản và thanh lịch hơn với khung máy vuông vức, các đường nét góc cạnh nhưng tiết chế chi tiết gaming. Nhờ ngoại hình không quá phô trương, máy dễ dàng hòa hợp trong nhiều môi trường, từ giảng đường đến văn phòng, mang lại cảm giác chuyên nghiệp không kém các mẫu laptop doanh nghiệp.

Ngoại hình trung tính, hòa hợp với môi trường giảng đường và văn phòng
Ngoại hình trung tính, hòa hợp với môi trường giảng đường và văn phòng

Điểm đáng chú ý ở ASUS TUF Gaming A14 chính là trọng lượng chỉ vỏn vẹn 1.46 kg, con số ấn tượng đối với một mẫu laptop gaming sở hữu card đồ họa rời. Kết hợp cùng kích thước màn hình 14 inch, máy dễ dàng nằm gọn trong balo, giúp người dùng thoải mái mang theo khi đi học, đi làm mà không phải đánh đổi quá nhiều về hiệu năng.

Chất lượng hiển thị: ROG Strix G16 rộng rãi, TUF A14 nhỏ gọn

ROG Strix G16 được trang bị màn hình 16 inch ROG Nebula Display, độ phân giải 2.5K cùng độ phủ màu 100% DCI-P3. Kích thước 16 inch cung cấp không gian hiển thị rộng rãi, giúp người dùng thuận tiện hơn khi làm việc đa cửa sổ. Ngoài ra, dải màu rộng giúp tái tạo màu sắc sống động, hình ảnh giàu chi tiết khi làm các tác vụ thiết kế đồ họa trên phần mềm như AutoCAD, SolidWorks. 

ASUS ROG Strix G16 sở hữu độ phủ màu 100% DCI-P3 cực kỳ đáng giá
ASUS ROG Strix G16 sở hữu độ phủ màu 100% DCI-P3 cực kỳ đáng giá

Bên cạnh đó, tần số quét 300Hz mang lại lợi thế lớn khi chơi các tựa game FPS cường độ cao như Valorant hay CS:GO 2 với khung hình chuyển động mượt mà, hạn chế đáng kể hiện tượng bóng mờ gây mất tập trung, ảnh hưởng đến nhịp độ của trận rank kéo dài.

TUF Gaming A14 phù hợp với nhu cầu đồ họa cơ bản đến bán chuyên
TUF Gaming A14 phù hợp với nhu cầu đồ họa cơ bản đến bán chuyên

Ở chiều ngược lại, TUF Gaming A14 sở hữu màn hình 14 inch cùng độ phân giải  2.5K, tần số quét 165Hz, độ sáng 400 nits và độ phủ màu 100% sRGB. Dù thông số có phần khiêm tốn hơn, màn hình trên TUF Gaming A14 vẫn đáp ứng tốt nhu cầu gaming, giải trí và thiết kế đồ họa cơ bản đến bán chuyên.

[Product_Listing categoryid="1232" propertyid="" customlink="https://cellphones.com.vn/man-hinh/do-hoa.html" title="Danh sách Màn hình đồ họa đang được quan tâm nhiều tại CellphoneS"]

Sức mạnh phần cứng: RTX 5070 hay RTX 5060?

Hiệu năng CPU

Đến với các bài so sánh hiệu năng phần cứng, AMD Ryzen 9 8940HX trên ROG Strix G16 cho thấy lợi thế rõ rệt nhờ 16 nhân, 32 luồng so với Ryzen 7 260 của TUF Gaming A14 chỉ sở hữu 8 nhân 16 luồng.

Điểm test hiệu năng CPU
Điểm test hiệu năng CPU

Trong bài test đơn nhân ở phần mềm Cinebench 2024, khoảng cách gần như không đáng kể khi hai máy lần lượt đạt 111 và 112 điểm. Tuy nhiên, ở bài test đa nhân, ROG Strix G16 vượt mặt đối thủ với 1,469 điểm, hơn thẳng 55% so với mức 948 điểm của TUF Gaming A14. 

ASUS ROG Strix G16 vận hành đa nhiệm hiệu quả hơn
ASUS ROG Strix G16 vận hành đa nhiệm hiệu quả hơn

Điều này cho thấy Ryzen 9 8940HX đặc biệt vượt trội khi xử lý các tác vụ tận dụng nhiều nhân CPU như render 3D, dựng video, mô phỏng bản vẽ kỹ thuật trên AutoCAD, SolidWorks hay chạy đa nhiệm nặng. Trong khi đó, Ryzen 7 260 trên TUF Gaming A14 vẫn phù hợp cho nhu cầu gaming, học tập và làm việc đa nhiệm.

Hiệu năng GPU

Không chỉ chiếm ưu thế về CPU, ROG Strix G16 còn nhỉnh hơn về sức mạnh đồ họa nhờ GPU RTX 5070 8GB GDDR7, trong khi TUF Gaming A14 sử dụng RTX 5060 cùng dung lượng VRAM. Dù có mức VRAM ngang nhau, RTX 5070 sở hữu nhiều nhân xử lý hơn, giúp vận hành mượt mà khi render 3D, xử lý hiệu ứng đồ họa và chơi các tựa game AAA ở thiết lập tối đa.

Điểm test hiệu năng GPU
Điểm test hiệu năng GPU

Qua các bài benchmark 3DMark, ROG Strix G16 ghi nhận 14,628 điểm Steel Nomad Lite và 13,592 điểm Time Spy còn TUF Gaming A14 đạt lần lượt 12,121 và 6,866 điểm. Nhìn chung, RTX 5070 nhỉnh hơn về khả năng xử lý đồ họa, giúp ROG Strix G16 dành cho game thủ mong muốn "cân" mượt các tựa game bom tấn như Black Myth: Wukong, Cyberpunk 2077.

Hiệu năng gaming

Sự khác biệt được thể hiện rõ hơn khi bước vào các bài test thực tế ở hai độ phân giải. Với Liên Minh Huyền Thoại ở thiết lập Very High, TUF Gaming A14 bất ngờ nhỉnh hơn khi đạt lần lượt 247 và 232 FPS, so với 183 và 210 FPS trên ROG Strix G16. 

Tuy nhiên, cục diện nhanh chóng nghiêng về ROG Strix G16 khi chuyển sang những tựa game AAA đòi hỏi sức mạnh GPU lớn hơn. Cụ thể ở các tựa game như Valorant, CS:GO 2, ROG Strix G16 gần như gấp đôi so với Tuf Gaming A14. Khoảng cách tiếp tục nới rộng trong các tựa game bom tấn như Black Myth: Wukong và Cyberpunk 2077 và Space Marine 2.

RTX 5070 trên ROG Strix G16 vượt trội hơn 5060 trên ASUS TUF Gaming A14
RTX 5070 trên ROG Strix G16 chiếm ưu thế về hiệu năng đồ họa

Có thể thấy, ROG Strix G16 phát huy ưu thế rõ rệt khi xử lý các tựa game nặng về đồ họa, đặc biệt ở độ phân giải 2K, giúp khai thác tối đa sức mạnh RTX 5070 và màn hình 300Hz. Trong khi đó, TUF Gaming A14 vẫn đáp ứng tốt nhu cầu chơi game Esports lẫn AAA, đồng thời duy trì mức FPS ấn tượng trong một thân máy chỉ 1.46kg.

Cổng kết nối, khả năng nâng cấp, tản nhiệt, thời lượng pin

Xét về khả năng kết nối, cả ROG Strix G16 và TUF Gaming A14 đều được trang bị đầy đủ các cổng kết nối thông dụng như USB-A, USB-C, HDMI 2.1, LAN RJ45 và jack tai nghe 3.5mm. Nhờ đó, người dùng có thể dễ dàng kết nối chuột, bàn phím, tai nghe hay màn hình rời mà không cần hub chuyển đổi.

Về khả năng nâng cấp, TUF Gaming A14 ghi điểm với 32GB RAM onboard, phục vụ nhu cầu đa nhiệm và xử lý các tác vụ đồ họa nặng ngay từ đầu. Trong khi đó, ROG Strix G16 chỉ có 16GB RAM nhưng nâng cấp tối đa 64GB. Bù lại, cả hai đều có thể mở rộng dung lượng SSD lên đến 2TB, thoải mái lưu trữ thư viện thiết kế, dữ liệu công việc trong nhiều năm sử dụng.

Về hệ thống tản nhiệt, ROG Strix G16 sở hữu hệ thống ROG Intelligent Cooling gồm 3 quạt, 7 ống dẫn nhiệt và bộ tản nhiệt toàn chiều rộng, hỗ trợ làm mát CPU, GPU khi tải nặng. TUF Gaming A14 sử dụng 2 quạt 89 cánh siêu mỏng, tối ưu luồng khí để duy trì hiệu quả tản nhiệt trong thân máy 14 inch nhỏ gọn.

Thời lượng pin trên hai máy
Thời lượng pin trên hai máy

Cuối cùng, dù chỉ sở hữu viên pin 73Wh, thấp hơn mức 90Wh trên ROG Strix G16, TUF Gaming A14 vẫn đạt 308 phút trong bài test tác vụ hỗn hợp. Nhờ nền tảng Ryzen 7 260 tiết kiệm điện, TUF Gaming A14 phù hợp với người thường xuyên di chuyển mà không phải liên tục tìm ổ sạc.

ROG Strix G16 hay TUF Gaming A14: Chọn hiệu năng hay tính cơ động?

Qua kèo so găng giữa hai máy, chúng ta có thể thấy ROG Strix G16 và TUF Gaming A14 được định hướng theo hai tiêu chí khác nhau.

ROG Strix G16 nổi bật hơn với bộ đôi Ryzen 9 8940HX, RTX 5070 8GB VRAM cùng màn hình 16 inch 2.5K 300Hz, độ phủ màu 100% DCI-P3 cùng khả năng nâng cấp RAM lên 64GB. Đây là lựa chọn phù hợp cho game thủ và freelancer trong lĩnh vực kiến trúc, đồ họa, vừa đáp ứng nhu cầu chiến game 2K vừa xử lý công việc đồ họa trên phần mềm chuyên dụng.

[Product_Info id='130716']

Trong khi đó, TUF Gaming A14 phù hợp với những người thường xuyên di chuyển như kỹ sư giám sát công trình hay chuyên viên quy hoạch đô thị. Máy sở hữu trọng lượng nhẹ, thiết kế gọn gàng, dễ dàng mang theo trong cặp táp hoặc balo. Cấu hình 32GB RAM tích hợp cùng GPU RTX 5060 phục vụ hiệu quả nhu cầu render và thiết kế bản vẽ công trình.

[Product_Info id='137249']

Xem thêm:

danh-gia-bai-viet
(0 lượt đánh giá - 5/5)

Hải Củ Cải - Editor Sforum, có hơn 4 năm kinh nghiệm trong mảng PC, laptop và smart home. Mình thích chia sẻ góc nhìn công nghệ theo cách thân thiện, ai cũng dễ hiểu.

Bình luận (0)

sforum facebook group logo